EN
🏗
Bàn giao 2016

Đảo Kim Cương – Căn Hộ Ven Sông Thủ Đức

Kusto Home

Cộng đồng đảo tự nhiên duy nhất tại TP.HCM — ba mặt giáp sông Sài Gòn, kiến trúc Pritzker và bến du thuyền tư nhân được cấp phép duy nhất của thành phố.

💰 7,3 tỷ – 115 tỷ📏 116 triệu/m²🏗️ Bàn giao 2016🏢 1328 căn

Đảo Kim Cương là khu đô thị đảo 8 hecta trên dải đất tự nhiên được bao quanh ba mặt bởi sông Sài Gòn và sông Giồng Ông Tố tại Thành phố Thủ Đức. Sáu tòa tháp do kiến trúc sư người Nhật đoạt giải Pritzker Arata Isozaki thiết kế chỉ chiếm 13,5% diện tích đất, phần còn lại là không gian xanh và mặt nước ven sông. Hệ thống tiện ích — bao gồm bến du thuyền tư nhân được cấp phép duy nhất tại TP.HCM, quần thể hồ bơi muối khoáng 2.300 m² và đường dạo bờ sông 1,3 km — được quản lý bởi The Ascott Limited.

Tin tức dự án

Sổ hồng Giai đoạn 2 vẫn chưa được cấp sau bảy năm bàn giao
Legal · May 2026 · canhodiamondisland.com

Khu vực

75*
Điểm Gia đình
Tốt
Sức hấp dẫn với gia đình rất cao. Trường Quốc Tế Đức (IGS) TP.HCM ở gần khu vực, và Kinderland International Preschool — một trong những trường mầm non tư thục hàng đầu thành phố — cách hơn 1 km, tạo điều kiện cho gia đình lựa chọn trường học ở nhiều cấp. Công viên nước và đường dạo bờ sông trong khu dự án cung cấp thêm không gian vui chơi ngoài trời.
86*
Điểm Giải trí
Xuất sắc
Lựa chọn phong cách sống tại đây thực sự nổi bật. Danh mục tiện ích nội khu — công viên nước, bến du thuyền tư nhân được cấp phép duy nhất thành phố, đài quan sát thiên văn và học viện âm nhạc — không dự án căn hộ nào tại TP.HCM sánh được, cùng nhiều quán cà phê và nhà hàng trong bán kính gần.
62
Tiện nghi
Tốt
Tiện ích hàng ngày rất thuận tiện. WinMart và cửa hàng tiện lợi đều nằm trong khu dự án, giúp cư dân mua sắm thực phẩm và nhu yếu phẩm ngay tại chỗ mà không cần ra ngoài.
54
Sức khỏe
Trung bình
Khả năng tiếp cận y tế tốt. Pharmacity trong khu dự án đáp ứng nhu cầu hàng ngày, với Bệnh viện Quốc tế Vinmec Central Park cách 3,3 km cho các dịch vụ chuyên khoa và cấp cứu.
3
Tiếp cận giao thông
Dưới TB
Khả năng tiếp cận phương tiện công cộng ngay tại cửa rất hạn chế. Trạm xe buýt gần nhất cách đảo hơn 1 km đi bộ, và không có ga metro nào trong bán kính đi bộ thực tế.
100
Dễ đi lại
Xuất sắc
29 phút đến Q1 Bến Thành qua D4. 5 phút đi bộ đến trạm xe buýt.
7
Giải trí đêm
Dưới TB
Không có khu vui chơi về đêm chuyên biệt gần đó. Khu vực xung quanh có một số quán bar nhỏ địa phương và điểm ăn uống thông thường nhưng không có cụm giải trí khuya tập trung.
66
Yên tĩnh
Tốt
Mức độ ồn ào xung quanh rất cao. Khu vực có không khí nhộn nhịp vào buổi tối, với các quán bar địa phương và karaoke trong bán kính đi bộ rộng hơn góp phần tạo nên tiếng ồn liên tục ở mức cao.
* Điểm số bao gồm tiện ích trong nội khu đang quy hoạch / xây dựng, chưa đi vào hoạt động.

Domo Scores™

7.6
🏠 Chủ nhà
Tốt
7.5
📈 Nhà đầu tư
Tốt

Cân bằng cho cả chủ nhà và nhà đầu tư.

Cộng đồng đảo tự nhiên duy nhất tại TP.HCM — ba mặt giáp sông Sài Gòn, kiến trúc Pritzker và bến du thuyền tư nhân được cấp phép duy nhất thành phố tạo nên một địa chỉ không có đối thủ trên đất liền. Ràng buộc quan trọng nhất là pháp lý: sổ hồng mới được cấp một phần — tháp Brilliant có đầy đủ sổ hồng trong khi bốn tháp dân cư còn lại vận hành theo hợp đồng mua bán công chứng bảy năm sau bàn giao.

🏠 Chủ nhà
Đáng giá tiền
6.8
Chất lượng sống
8
Pháp lý & bàn giao
7.9
Vị trí & kết nối
7.7
📈 Nhà đầu tư
Đáng giá tiền
6.8
Lợi nhuận & thanh khoản
7.5
Pháp lý & bàn giao
7.9
Nhu cầu khu vực
7.9
Tại sao điểm khác nhau?

Chủ nhà: Địa chỉ nổi bật cho chủ nhà ưu tiên đẳng cấp ven sông hơn sự thuận tiện di chuyển. Hệ thống tiện ích nghỉ dưỡng của đảo — bến du thuyền riêng, hồ bơi muối khoáng, đường dạo bờ sông, công viên nước và quản lý Ascott — trên khuôn viên 86,5% là không gian xanh và mở, khó tìm thấy ở bất kỳ đâu tại TP.HCM. Hạn chế hàng ngày chính là đường vào đảo duy nhất thường tắc nghẽn, tiếng ồn môi trường cao (chỉ số yên tĩnh ở mức thấp nhất), và không có phương tiện công cộng trong tầm đi bộ. Chỉ tháp Brilliant (≈19% số căn) đã có sổ hồng đầy đủ; người mua ở các tháp khác cần tự xác minh tình trạng pháp lý trước khi quyết định.

Nhà đầu tư: Khoản đầu tư có thể bảo vệ trong phân khúc sản phẩm hiếm thực sự — nhưng chiến lược thoát vốn đặc biệt quan trọng ở đây. Quản lý Ascott và tệp khách thuê lãnh đạo cấp cao nước ngoài đã được xác nhận hỗ trợ lợi suất cho thuê gộp có thể đạt 4–6%, và thị trường thứ cấp tích cực cung cấp tham chiếu giao dịch trên toàn bộ các tháp. Cảnh báo cấu trúc: các tháp phân khu 2 chưa có sổ hồng hơn bảy năm sau bàn giao, và officetel Canary có quyền sở hữu thời hạn 50 năm — cả hai thu hẹp nhóm người mua khi bán lại, đặc biệt với người cần vay ngân hàng chiếm tỷ trọng lớn trong thị trường thứ cấp.

Giá & Thị trường

Giá thị trường
116 triệu/m²
📈 +132% từ mở bán
Khoảng giá82 triệu – 181 triệu/m²
Giá căn hộ7,3 tỷ – 115 tỷ
Thuê22 triệu – 204 triệu/tháng
Giá mở bán50 triệu/m²
Lợi suất cho thuê ước tính2.2%
  • 🟢 Các nhánh cầu vượt An Phú (nhánh N2 thông xe tháng 12/2025; nhánh N3 và Giồng Ông Tố thông xe tháng 5/2026) trực tiếp giảm ùn tắc giờ cao điểm trên trục Đồng Văn Cống – Mai Chí Thọ — trục tiếp cận chính đến Hầm Thủ Thiêm cho cư dân Đảo Kim Cương.
  • 🟢 Metro Line 1 đã đi vào hoạt động, củng cố nhu cầu vị trí rộng hơn trên trục đông TP.HCM và Thủ Thiêm nơi Đảo Kim Cương tọa lạc.
  • 🟡 Cầu Thủ Thiêm 4 (5.063 tỷ đồng, 8 làn, 2,16 km) được phê duyệt đầu tư tháng 12/2025; dự kiến khởi công Q3/2026 và hoàn thành Q4/2028 — cải thiện tiếp cận quan trọng trong tương lai kết nối Thủ Thiêm với Quận 7 và mạng lưới cao tốc phía Nam, nhưng còn hơn 2 năm nữa.
  • 🟡 Giá bán lại được ghi nhận lần đầu trên toàn bộ các tháp — căn hộ thông thường 99M–130M/m² và các định dạng sky villa 94M–195M/m² — chưa có dữ liệu nền để so sánh xu hướng; mức giá ghi nhận phản ánh ảnh chụp listing hiện tại, không phải xu hướng thị trường đã được xác nhận.
  • 🔴 Sổ hồng chỉ được cấp một phần — tháp Brilliant (~250 căn) có đầy đủ giấy chứng nhận trong khi các tháp Hawaii, Bora Bora, Bahamas và Maldives (~856 căn) vẫn dùng hợp đồng mua bán công chứng, thu hẹp nhóm người mua đủ điều kiện vay ngân hàng trên thị trường bán lại cho phần lớn nguồn cung dự án.

Đây có phải deal tốt?

Dự án Giá Khoảng cách
Diamond Island 116 triệu/m²
Metropole Thu Thiem Ngang bằng hoặc cao hơn nhẹ; xây mới hơn với pháp lý đầy đủ Cùng bán đảo Thủ Thiêm; kề khu đô thị mới Thủ Thiêm và metro
Masteri Thao Dien Giá/m² thấp hơn 30–40%; quy mô lớn hơn nhiều Khu expat Thảo Điền; gần trường quốc tế; không có tính độc đáo của đảo
Estella Heights Thấp hơn 20–30%; giá trị cạnh tranh cho định vị phong cách sống tương tự An Phú, Thủ Đức; gần trường quốc tế và tiện ích Thảo Điền

Bạn có nên mua?

Phù hợp cho:
  • Chủ nhà giàu có tìm kiếm phong cách sống đảo độc nhất tại TP.HCM
  • Lãnh đạo cấp cao nước ngoài và gia đình ngoại giao tìm cuộc sống quản lý chất lượng resort với không gian xanh và mặt sông
  • Gia đình có con trong độ tuổi đi học — IGS TP.HCM, Kinderland International Preschool và THPT Chuyên Trần Đại Nghĩa đều trong bán kính 1,3 km
  • Người mua căn tháp Brilliant với sổ hồng đầy đủ rõ ràng
Không lý tưởng cho:
  • Người mua cần vay ngân hàng có sổ hồng làm tài sản thế chấp tại các tháp ngoài Brilliant
  • Người mua nhạy cảm với tiếng ồn cần môi trường dân cư yên tĩnh
  • Người đi làm hàng ngày phụ thuộc vào đi bộ hoặc phương tiện công cộng

Điểm cần cân nhắc

Điểm mạnh

  • Ba mặt giáp sông Sài Gòn trên đảo tự nhiên — không có địa chỉ tương đương nào tại TP.HCM
  • Mật độ xây dựng 13,5% trên 8 ha — tỷ lệ không gian xanh đặc biệt cho một dự án cao tầng đã hoàn thành trong thành phố — với đường dạo bờ sông 1,3 km và công viên nước nội khu
  • Bến du thuyền tư nhân được cấp phép duy nhất tại TP.HCM (32 chỗ neo đậu) cùng taxi nước nội khu cung cấp phương án qua sông thay thế đường bộ
  • Căn hộ tháp Brilliant có sổ hồng đầy đủ — pháp lý rõ ràng với khả năng tiếp cận thị trường bán lại rộng nhất

Đánh đổi

  • !Mức giá cao hơn nhẹ so với mức trung bình nhóm dự án cùng phân khúc — người mua trả thêm cho lợi thế đảo mà không có bộ đệm thanh khoản đảm bảo trên thị trường thứ cấp rộng hơn
  • !Đường vào đảo độc đạo gây ùn tắc giờ cao điểm; taxi nước là phương án thay thế hữu ích nhưng không thực tế cho mọi hành trình đi làm hàng ngày

Cần kiểm chứng

  • ?Sổ hồng chỉ được cấp một phần — các tháp Hawaii, Bora Bora, Bahamas và Maldives (~856 căn) chưa được cấp giấy chứng nhận dù đã bàn giao từ năm 2018; cần xác minh trực tiếp với chủ đầu tư về tiến độ và lộ trình cấp sổ trước khi quyết định
  • ?Tháp Canary có quyền sở hữu có thời hạn 50 năm (officetel) — cần xác nhận mục đích sử dụng và lộ trình bán lại trước khi mua
  • ?Tiếng ồn môi trường được đánh giá ở mức cao nhất — kiểm tra mức độ âm thanh trong căn hộ vào giờ cao điểm trước khi quyết định, đặc biệt với các tầng thấp hướng đường vào đảo hoặc dải giải trí xung quanh

Loại căn hộ

Officetel
0–1 PN · 1 PT · 46–136 m²
Đang rà soát
5,2 tỷ – 6,3 tỷ
109 triệu/m²
Người độc thân & cặp đôi
1BR
1 PN · 1 PT · 51–80 m²
Đang rà soát
≈ 5,92 tỷ – 9,28 tỷ ước
116 triệu/m²
Người độc thân & cặp đôi
2BR
2 PN · 2 PT · 80–140 m²
7,3 tỷ – 12,5 tỷ
112 triệu/m²
Thuê: 33 triệu - 48 triệu/tháng
Gia đình trẻ
Sky Villa
3–4 PN · 3–4 PT · 140–434 m²
Đang rà soát
≈ 16,24 tỷ – 50,34 tỷ ước
150 triệu/m²
Thuê: 178 triệu - 204 triệu/tháng
Gia đình đang phát triển
Duplex
3–5 PN · 3–5 PT · 200–415 m²
Đang rà soát
23 tỷ – 29,5 tỷ
105 triệu/m²
Gia đình đang phát triển
Garden Villa
4–5 PN · 4–5 PT · 250–640 m²
Đang rà soát
≈ 29 tỷ – 74,24 tỷ ước
116 triệu/m²
Thuê: 145 triệu - 165 triệu/tháng
Gia đình đang phát triển
Penthouse
4–5 PN · 4–5 PT · 350–640 m²
Đang rà soát
45 tỷ – 52 tỷ
122 triệu/m²
Gia đình đang phát triển

Thông tin dự án

Chủ đầu tưKusto Home
Tình trạngBàn giao 2016
Tổng số căn1328
Số tòa6

Tiện ích

👨‍👩‍👧 Family: Trẻ em có hồ bơi chủ đề cướp biển, phòng chơi trong nhà, sân chơi ngoài trời có mái che và công viên nước nội khu. Đảo khép kín với bảo vệ 24/7 tạo môi trường an toàn phù hợp gia đình có trẻ nhỏ.
🏋️ Fitness: Quần thể hồ bơi muối khoáng 2.300 m² gồm hồ 50m, hồ vô cực view sông và hồ trẻ em. Hai phòng gym, yoga, sauna, steam, hai sân tennis, bóng rổ và cầu lông hoàn thiện hệ thống thể thao.
🏖️ Lifestyle: Đường dạo 1,3 km dọc mép sông Sài Gòn với 12 vườn BBQ và khu vực ngồi ngoài trời. Dịch vụ taxi nước nội khu kết nối đảo trực tiếp với đất liền thay thế đường bộ. Học viện âm nhạc và đài quan sát thiên văn nội khu là tiện ích văn hóa hiếm gặp trong các khu dân cư.
🛒 Convenience: Bãi đậu xe hầm, máy phát điện dự phòng và phố shophouse F&B phục vụ nhu cầu hàng ngày. Quầy concierge Ascott xử lý quản lý tòa nhà, bảo trì và sắp xếp căn hộ dịch vụ.
🏊 Hồ bơi♨️ Xông hơi🌳 VườnLounge🔥 Khu BBQ🏊 Hồ bơi lội🛗 Thang máy👶 Hồ bơi trẻ em🧒 Khu vui chơi🔒 An ninh🧘 Phòng yoga🏛️ Câu lạc bộ🛎️ Lễ tânSteam Room🅿️ Bãi đỗ xeWaste Chute🎾 Sân tennis🏋️ Phòng gym🎮 Phòng chơi trong nhà🏀 Sân bóng rổGenerator BackupShophouse Street🏍️ Bãi xe máy⚽ Sân đa năng

Vị trí & Di chuyển

Map

Diamond Island

18 phút
Quận 1
49 phút
Sân bay Tân Sơn Nhất